TÌNH HÌNH XỬ LÝ HỒ SƠ
Đúng hạn

ĐÃ TIẾP NHẬN

Hồ sơ

ĐÃ XỬ LÝ

Hồ sơ

Hỏi - Đáp

  • Việc đặt tên cho Công ty cổ phần.

    Việc đặt tên cho Công ty cổ phần như thế nào là phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành?

    Gửi bởi: Bộ câu hỏi - trả lời những vấn đề thường gặp - Ngày: 17/01/2020

    Trả lời có tính chất tham khảo

    Theo Điều 18 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP ngày 14/9/2015 về đăng ký doanh nghiệp, tên của doanh nghiệp được đặt theo quy định như sau:
      - Tên doanh nghiệp bao gồm hai thành tố:
      + Loại hình doanh nghiệp;
      + Tên riêng của doanh nghiệp.
      - Trước khi đăng ký tên doanh nghiệp, doanh nghiệp tham khảo tên các doanh nghiệp đã đăng ký trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.
      - Phòng Đăng ký kinh doanh có quyền chấp thuận hoặc từ chối tên dự kiến đăng ký của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật và quyết định của Phòng Đăng ký kinh doanh là quyết định cuối cùng.
      - Các doanh nghiệp hoạt động theo Giấy phép đầu tư hoặc Giấy chứng nhận đầu tư (đồng thời là Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh) được tiếp tục sử dụng tên doanh nghiệp đã đăng ký và không bắt buộc phải đăng ký đổi tên.
      * Lưu ý khi đặt tên doanh nghiệp:
      - Không đặt được tên trùng và gây nhầm lẫntheo quy định tại Khoản 1 Điều 17 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP: Người thành lập doanh nghiệp hoặc doanh nghiệp không được đặt tên doanh nghiệp trùng hoặc gây nhầm lẫn với tên của doanh nghiệp khác đã đăng ký trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp trên phạm vi toàn quốc, trừ những doanh nghiệp đã giải thể hoặc đã có quyết định có hiệu lực của Tòa án tuyên bố doanh nghiệp bị phá sản.
      - Không sử dụng tên cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tên của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp để làm toàn bộ hoặc một phần tên riêng của doanh nghiệp, trừ trường hợp có sự chấp thuận của cơ quan, đơn vị hoặc tổ chức đó.
      - Không sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc.

    Trả lời bởi: Theo Quyết định số 89 /QĐ-UBND - Ngày: 17/01/2020

Quay lại

 

   

SỐ LƯỢT TRUY CẬP
1
6
5
1
3
4
3
 Đang online: 385